GIẤY PHÉP KHAI THÁC NGUỒN NƯỚC NGẦM

0
1124

Hiện nay nguồn nước ngầm đang bị khai thác quá mức dẫn đến cạn kiệt nguồn tại nguyên. Vì vậy, Nhà Nước đã đưa ra quy định về cấp phép khai thác nguồn nước ngầm. Các doanh nghiệp muốn khai thác nguồn nước ngầm phục vụ cho sản xuất, kinh doanh,sinh hoạt phải lập hồ sơ xin phép khai thác nguồn nước ngầm.

 Vậy giấy phép khai thác nguồn nước ngầm là gì ?

Giấy phép khai thác nguồn nước ngầm là hồ sơ cần thiết của 1 doanh nghiệp khi đi vào khai thác nguồn nước ngầm nhằm giúp Nhà Nước quản lý, theo dõi để đưa ra các phương án điều chỉnh hợp lý, bảo vệ nguồn nước ngầm.

 Các văn bản luật có liên quan

  • Luật Tài nguyên nước 20/05/1998.
  • NĐ số 179/1999/NĐ-CP ngày 30/12/1999.
  • NĐ 149/2004/NĐ-CP ngày 27/7/2004.
  • Thông tư số 02/2005/TT-BTNMT ngày 24/6/2005.
  • QĐ số 06/2006/QĐ-UBND và QĐ số 06/2007/QĐ-UBND ngày 20/4/2007.

Hồ sơ xin cấp giấy phép khai thác nước ngầm bao gồm:

Tổ chức, cá nhân xin cấp giấy phép khai thác, sử dụng nước dưới đất nộp hai (2) bộ hồ sơ tại cơ quan tiếp nhận hồ sơ theo quy định tại Điều 14 của Nghị định này. Hồ sơ bao gồm:

  • Đơn đề nghị cấp giấy phép;
  • Đề án khai thác nước dưới đất;
  • Bản đồ khu vực và vị trí công trình khai thác nước dưới đất tỷ lệ từ 1/50.000 đến l/25.000;
  • Báo cáo kết quả thăm dò đánh giá trữ lượng nước dưới đất đối với công trình có lưu lượng từ 200 m3/ngày đêm trở lên; báo cáo kết quả thi công giếng khai thác đối với công trình có lưu lượng nhỏ hơn 200m3/ngày đêm; báo cáo hiện trạng khai thác đối với công trình khai thác nước dưới đất đang hoạt động;
  • Kết quả phân tích chất lượng nguồn nước cho mục đích sử dụng theo quy định của Nhà nước tại thời điểm xin cấp phép;
  • Bản sao có công chứng giấy chứng nhận, hoặc giấy tờ hợp lệ về quyền sử dụng đất theo quy định của Luật Đất đai tại nơi đặt giếng khai thác.

Trường hợp đất nơi đặt giếng khai thác không thuộc quyền sử dụng đất của tổ chức, cá nhân xin phép thì phải có văn bản thoả thuận cho sử dụng đất giữa tổ chức, cá nhân khai thác với tổ chức, cá nhân đang có quyền sử dụng đất, được Ủy ban nhân dân cấp có thẩm quyền xác nhận.

Thời gian thực hiện là 20 ngày làm việc.
Nơi tiếp nhận và trả hồ sơ: Sở Tài nguyên và Môi trường.

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn trực tiếp:

 

CÔNG TY TNHH CÔNG NGHỆ KỸ THUẬT SACOTEC
Địa chỉ: 490/12/4 Đường Hà Huy Giáp, phường Thạnh Lộc, Quận 12, TP Hồ Chí Minh
MST: 0314671217 E-mail: tan.hoang.sacotec@gmail.com
Điện thoại: . – 0911045489
Hotline: 0974.285.153

Website: http://sacotec.vn

Đọc Thêm :   HƯỚNG DẪN THỦ TỤC XIN CẤP GIẤY PHÉP KHAI THÁC NƯỚC NGẦM